![](https://phuketaquarium.org/wp-content/uploads/2018/02/ปลาขี้ตังเบ็ด.png)
จุดเด่นของปลากลุ่มนี้คือที่คอดหางมีเกล็ดที่พัฒนาให้ยื่นออกมามีความแหลมคม (lancetlike spine) หรือแผ่นกระดูกที่มีสันคม (keeled bony plates) ใช้เป็นอาวุธ มีหนึ่งอันหรือมากกว่านั้นในแต่ละข้างของโคนหาง จำนวนนั้นแตกต่างกันในแต่ละกลุ่มปลา บางชนิดสามารถพับและกางออกมาเหมือนมีดพับ หนามบริเวณโคนหางนี้มีพิษซึ่งมีฤทธิ์คล้ายกับพิษของปลาสิงโตและปลากะรังหัวโขน แต่อ่อนกว่า
มีฟันแบบปลายตัด (incisiform) เรียงชิดเป็นแถวเดี่ยวทั้งปากบนและล่าง ซึ่งเหมาะในการแทะเล็มอาหารตามพื้น เป็นปลาที่หากินเวลากลางวัน ส่วนใหญ่กินสาหร่ายที่เคลือบบนพื้นแนวปะการัง หรือสาหร่ายเส้นใยเป็นอาหาร การกินสาหร่ายที่คอยปกคลุมปะการังนี้ทำให้ปะการังสามารถสังเคราะห์แสงได้และมีสุขภาพที่ดี ดังนั้นปลาขี้ตังจึงเป็นปลาที่มีความสำคัญในระบบนิเวศเป็นอย่างมาก
บทความล่าสุด
![](https://phuketaquarium.org/wp-content/uploads/2024/06/messageImage_1718114159990-360x215.jpg)
ภาวะขาดวิตามินซี (Hypovitaminosis C)
![](https://phuketaquarium.org/wp-content/uploads/2024/06/messageImage_1718114056663-258x215.jpg)
โรคตัวแดงดวงขาว (White spot disease; WSD)
![](https://phuketaquarium.org/wp-content/uploads/2024/06/messageImage_1718113861908-360x215.jpg)