![](https://phuketaquarium.org/wp-content/uploads/2017/09/unicorn-e1505286695915.jpg)
ชื่อไทย: ปลายูนิคอร์น
common name: Unicorn fish
ชื่อวิทยาศาสตร์: Naso unicornis
ลักษณะทั่วไป
ลำตัวสีเทาอมฟ้า ที่หน้าผากมีเขายื่นออกมาชัดเจน ซึ่งเขาบนหัวคาดว่าเขามีไว้เพื่อดึงดูดทางเพศ ที่คอดหางมีหนามข้างละ 2 อัน โตเต็มที่มีขนาดประมาณ 70 เซนติเมตร
อาหาร
พวกมันกินสาหร่าย และแพลงตอนเป็นอาหาร
แหล่งที่อยู่อาศัย
อาศัยตามลากูนและแนวปะการังด้านที่เปิดสู่ทะเล พบแพร่กระจายทั่วไปตามแนวปะการังในเขตอินโดแปซิฟิก
การสืบพันธุ์
จับเป็นคู่ผสมพันธุ์กันในช่วงพระจันทร์เต็มดวง โดยตัวผู้และตัวเมียว่ายเข้าหากันสู่ผิวน้ำเป็นคู่ปล่อยไข่และน้ำเชื้อเข้าหากัน
วงจรชีวิต
ไข่ที่ผสมแล้วจะลอยน้ำ หลังจากฟักเป็นตัวลูกปลาจะใช้ไข่แดงที่ถุงหน้าท้องเป็นอาหารได้ประมาณ 2 วัน แล้วพัฒนาต่อเป็นลูกปลาระยะนี้จะกินแพลงค์ตอนเป็นอาหาร หลังจากนั้นก็จะเติบโตขึ้นโดยมีก้านครีบแข็งที่ครีบหลังและครีบท้อง แล้วว่ายเข้าสู่แนวปะการังเจริญเติบโตเป็นตัวเต็มวัยต่อไป
บรรณานุกรม
http://animal-world.com/encyclo/marine/tangs/unicornis.php
http://animal-world.com/encyclo/marine/information/breedmarine.php#Tangs
บทความล่าสุด
![](https://phuketaquarium.org/wp-content/uploads/2024/06/messageImage_1718114159990-360x215.jpg)
ภาวะขาดวิตามินซี (Hypovitaminosis C)
![](https://phuketaquarium.org/wp-content/uploads/2024/06/messageImage_1718114056663-258x215.jpg)
โรคตัวแดงดวงขาว (White spot disease; WSD)
![](https://phuketaquarium.org/wp-content/uploads/2024/06/messageImage_1718113861908-360x215.jpg)